Lời nhắn từ diễn đàn:Nếu bạn là thành viên của 4rum, hãy đăng nhập và tận hưởng cảm giác được sống trong 4rum thực sự của bạn! còn nếu bạn là khách viếng thăm, bạn cũng có thể register để đăng ký đc acc trên 4rum, sau đó hãy vào mail mà bạn đã dùng để đăng ký, kích hoạt tài khoản! và bây h, bạn đã là thành viên của 4rum chúng tôi rồi đấy!
Chú ý:trước khi đăng ký bạn nên vào mail của mình trước để tránh nhầm lẫn giữa @yahoo.com và @yahoo.com.vn! Nếu giao diện mail của bạn là tiếng việt thì mail của bạn là @yahoo.com.vn và ngược lại! Nhiều thành viên khi đăng ký 1 acc trên 4rum thường phàn nàn về việc mail ko nhận đc thư kích hoạt! Vì thế ban quản lý chúng tôi phải nói rõ trc cho những thành viên mới vào 4rum!

Join the forum, it's quick and easy

Lời nhắn từ diễn đàn:Nếu bạn là thành viên của 4rum, hãy đăng nhập và tận hưởng cảm giác được sống trong 4rum thực sự của bạn! còn nếu bạn là khách viếng thăm, bạn cũng có thể register để đăng ký đc acc trên 4rum, sau đó hãy vào mail mà bạn đã dùng để đăng ký, kích hoạt tài khoản! và bây h, bạn đã là thành viên của 4rum chúng tôi rồi đấy!
Chú ý:trước khi đăng ký bạn nên vào mail của mình trước để tránh nhầm lẫn giữa @yahoo.com và @yahoo.com.vn! Nếu giao diện mail của bạn là tiếng việt thì mail của bạn là @yahoo.com.vn và ngược lại! Nhiều thành viên khi đăng ký 1 acc trên 4rum thường phàn nàn về việc mail ko nhận đc thư kích hoạt! Vì thế ban quản lý chúng tôi phải nói rõ trc cho những thành viên mới vào 4rum!
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

ngôn ngữ giao tiếp của sinh viên

Go down

ngôn ngữ giao tiếp của sinh viên Empty ngôn ngữ giao tiếp của sinh viên

Bài gửi by gianggiangonline Mon Jan 10, 2011 7:10 am

“Xì tin” “G9” “Bít chít lìn” “Papa” hay “Mama” là ngôn ngữ của teen. Bây giờ ngôn ngữ của sinh viên còn phong phú hơn nhiều?

Nói theo cảm hứng

Giao tiếp là mặt đặc trưng nhất của hành vi con người. Ngôn ngữ là phương tiện giao tiếp quan trọng nhất. Ngày nay, mặc dù người ta có thể thông tin cho nhau bằng các loại phương tiện hiện đại dưới mọi hình thức khác nhau nhưng vẫn không tách rời ngôn ngữ.

Sinh viên thời nay hầu hết khi xưng hô chuyển hẳn sang “giai đoạn” từ “tớ, cậu” sang “mày, tao...” và đủ loại hình khác. Theo điều tra xã hội học, có đến 75% SV sử dụng cách xưng hô này. Đúng là rất thân mật, và trong một phạm vi nào đấy như ở căng tin, quán giải khát thì có thể chấp nhận được. Nhưng nếu trên giảng đường, trong một lớp học thì sự thân mật, thậm chí suồng xả đó cũng nên có sự cân nhắc...

Từ lâu trở thành sinh viên là mơ ước và mục tiêu phấn đấu của những người trẻ. Trong mắt mọi người, sinh viên là những người học cao, biết rộng, ăn nói lịch sự, có văn hóa. Thế nhưng..."Này em! Đi đâu thế...Úi trời xinh thế mà điếc chứ” lại là câu nói của một sinh viên nam trường ĐH KH Tự Nhiên vừa bước ra cổng trường và thấy một bạn nữ lạ mặt đi qua. Khi một bạn nữ cùng lớp đi sát bên thúc vào tay cậu sinh viên ấy một cái, cậu ta nhoẻn miệng cười “Chỉ đùa cho vui thôi mà”.

Có những bạn sinh viên thuộc tốp năm tốt của trường cũng sử dụng những kiểu ngôn ngữ đa dạng ở mọi lúc mọi nơi. Trường hợp của Q. (sinh viên năm 4 trường ĐH KHXH& NV) khi nói chuyện qua điện thoại với cậu bạn thân cũng lớp làm tôi giật mình: “Ừ, thì tụi mày cứ “kiểm tra hàng” rồi “shut down” luôn cho tao”, nghe có vẻ “giang hồ” quá. Có thể đó chỉ là cách nói để giao bài tập cho cả nhóm làm nhưng ngôn ngữ mà các bạn sử dụng với nhau phong phú tới mức làm người nge “thảng thốt giật mình”. Còn muôn vàn cách nói chuyện kiểu sinh viên “Nửa teen, nửa người lớn” như thế. Khi chat chít hay trò chuyện với nhau sinh viên cứ tiếng Việt, tiếng Anh lẫn lộn, nghe muốn nổ tung đầu luôn. Đó có thể là cách rèn luyện khả năng tiếng Anh của các bạn nhưng đâu nhất động chỉ có cách “mất cảm tình” đó, có khi lại gây hiểu nhầm và người nghe cảm thấy không được tôn trọng. Sinh viên nói chuyện với nhau thì không sao, khi nói chuyện với thầy cô trong Khoa các bạn cũng vẫn sử dụng kiểu ngôn ngữ đó thì nguy to rồi!

Nói tục trở thành phong trào. . .

Có mấy ai nghĩ sinh viên còn nói tục thịnh hành hơn các cô, các cậu cấp 2. Cấp 3. Nói tục trong giới sinh viên cũng phong phú không kém. Sinh viên nói tục không phải phần đông nhưng cũng không hiếm. T.Q ( sinh viên năm 2 khoa Đô Thị học, trường ĐH KHXH & NV) bực tức giạm chân tại quán cà phê ngay cổng trường “ MK, “Đồ chim lợn”, dám ăn cướp xe giữa ban ngày”, vốn trong Khi T.Q và người bạn thân uống nước trong quán thì chiếc xe Wake của thằng bạn không cánh mà bay, T.Q bục mình nên nói vậy. Có những nguyên nhân rất đỗi bình thường, hoặc là những phút nóng giận mà các bạn sinh viên có thể sẵn sàng nói tục ở mọi lúc mọi nơi, có khi nói tục trở thành thói quen lâu ngày không đem ra dùng lại thấy “nhớ”. Bởi vậy có nhiều sinh viên nổi tiếng ngoan ngoãn trong nhà trường, nhưng khi gặp tụi bạn thân đi chơi với nhau là “thả phóng ngôn từ” lâu nay bị dồn nén.

Nói tục theo phong trào nghe có vẻ hơi ngịch lí, thế nhưng Q.M, một bạn sinh viên nữ của trường ĐHKHXH& NV tâm sự “ Các bạn nam lớp tớ nói tục kinh khủng lắm. Chơi cùng nhóm, học cùng nhóm với nhau rồi các bạn bị “lây” hay sao á, nhóm nào mà nhóm trưởng thích nói bậy, y rằng các thành viên trong nhóm cũng đạt thành tích tương tự”. M còn nói thêm “ Nhiều khi lên giảng đường nghe các bạn nói chuyện với nhau mà mình muốn bịt tai luôn”.

Không phải chỉ các bạn nam mới nói tục, nữ sinh cũng là những cô nàng “lắm chiêu”, nhưng tỉ lệ này so với mặt bằng chung thì hạn chế hơn so với nam sinh. Mấy bạn nữ khi đã thân với nhau rồi thì cũng thích dùng những ngôn từ “xưa nay hiếm”, chẳng hạn như “ Thằng cha đó, nó dám lừa con bạn tao lấy cái phone của nó mày ạ” “ chó thật” hay “ đồ giẻ rách í mà” .vv . .Những ngôn ngữ các bạn nói ra có khi là “dị bản” của việc nói tục, nói bậy, hay nói lóng . . .; có khi vô tình nhưng ại trở thành cố ý, tất cả đều xuất hiện trong môi trường Đại học, Cao Đẳng dưới mọi hình thức, ở mọi lúc mọi nơi. Đôi khi bạn là người chẳng bao giờ biết đến hai tiếng “nói tục” nhưng sống trong một môi trường đầy những cá nhân “thích” nói tục thì làm sao bạn tránh nếu không có một lập trường vững chắc?

Làm gì...?

Học cách kiềm chế bản thân cũng là một giải pháp giảm tần xuất nói tuc của bạn xuông đáng kể nếu không dám nói là “số 0”

Giao tiếp thoải mái với bạn bè ,người thân hoặc ngay cả thầy cô của mình tớ mức nào đi chăng nũa thì cũng phải biết giới hạn nên dừng, bởi nhiều bạn sinh viên đi quá đà là bắt đầu “phạm húy”,khiến người đối diện cảm thấy khó chịu, đôi khi nổi nóng.

Giao tiếp bằng ngoại ngữ với một người giỏi ngoại ngữ, đó là cách học ngoai ngữ tốt, nhưng . . .sẽ làm cho người thứ ba không thích nếu bạn cho bạn đó ra ngoài cuộc trong buổi nói chuyện hôm đó. Bạn hãy cố gắng lôi kéo người ta vào câu chuyện của mình bạn nhé (có thể cả khi người ta không hiểu bạn nói gì), nhưng đó là cách mà bạn tôn trọng người ta và tất nhiên bạn sẽ nhận lại phần thưởng tương tự. Đó cũng là bí quyết nhỏ của phép lịch sự tối thiểu trong giao tiếp đó bạn ạ!

Vui vẻ, tự nhiên nhưng không mất bản sắc, đó là quan niệm cũng là bài học trong cách giao tiếp của nhiều người, tại sao chúng ta lại không học hỏi chứ?

Đọc sách cũng là một cách chúng ta tích lũy kinh nghiệm sử dụng ngôn ngữ cho bản thân.

Sửa tật nói tục, nói bậy không đơn giản, bạn phải học dần dần và cố gắng suy nghĩ nhiều hơn trong việc sử dụng ngôn ngữ của mình. Bạn sẽ thành công nếu bạn cố gắng bạn nhé!

Bao |
the thao|
Tin Kinh te

gianggiangonline
Gà con
Gà con

Ngân lượng : 3
Bài viết đc cảm ơn : 0

- Similar topics